เมื่อวันพุธที่ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2566 คุณวิทัย รัตนากร ผู้อำนวยการธนาคารออมสิน ร่วมเสวนา Green Market Blue Ocean ในงานสัมมนา GO THAILAND 2024 : GREEN ECONOMY – LANDBRIDGE โอกาสทอง? ซึ่งหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจจัดขึ้น เพื่อเป็นเวทีนำเสนอทิศทางการพัฒนาธุรกิจให้เติบโตตามเมกกะเทรนด์ สู่การพัฒนาที่ยั่งยืน โดยได้ร่วมแลกเปลี่ยนการดำเนินงานของธนาคารตลอด 3 ปีที่ผ่านมาในบทบาทการเป็นธนาคารเพื่อสังคม เดินหน้าแก้ปัญหาเชิงโครงสร้างของไทย ทั้งบรรเทาปัญหาความยากจน และลดความเหลื่อมล้ำในสังคม ที่มุ่งเน้นสร้างคุณค่าร่วมตามกรอบแนวคิด CSV : Creating Shared Value เพื่อธุรกิจและสังคมเติบโตไปด้วยกันอย่างยั่งยืน ทั้งนี้ ได้นำแนวคิด CSV มาใช้ในการแก้ปัญหาหนี้ครัวเรือน สนองนโยบายของรัฐบาล เพื่อช่วยเหลือเรื่องหนี้ในระบบเป็นหลัก นอกจากนี้ ยังได้เตรียมพร้อมในการเดินหน้าสู่ Net Zero ในปี 2050 โดยวางเป้าหมายในปี 2030 จะต้องลดก๊าซเรือนกระจกให้ได้มากกว่า 50% รวมถึงการใช้ ESG Score สำหรับการปล่อยสินเชื่อ โดยมีคุณภูมิธรรม เวชยชัย รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ ปาฐกถาพิเศษ Exploring the Dynamics : การค้าโลกใหม่ และมีผู้นำองค์กรจากภาครัฐและภาคเอกชน ร่วมการเสวนาในประเด็นต่างๆ ณ โรงแรมอีสติน แกรนด์ พญาไท กรุงเทพฯ